ATK A9 Mini Plus vs A9 Ultra Max 2.0 vs A9 NB: Nên chọn mẫu nào?
ATK A9 Mini Plus vs A9 Ultra Max 2.0 vs A9 NB là chủ đề đáng tham khảo nếu bạn đang tìm kiếm một mẫu chuột gaming phù hợp với nhu cầu sử dụng. Dù cùng thuộc dòng Dragonfly A9, mỗi phiên bản vẫn có những khác biệt về thiết kế, thông số kỹ thuật và trải nghiệm sử dụng. Vậy nên chọn mẫu chuột nào để phù hợp với thói quen chơi game và ngân sách? Cùng MemoryZone so sánh chi tiết 3 phiên bản ATK A9 và tìm ra lựa chọn phù hợp nhất!
1. Tổng quan về ATK A9 Mini Plus, A9 Ultra Max 2.0 và A9 NB
ATK Dragonfly A9 Mini Plus, A9 Ultra Max 2.0 và A9 NB là ba mẫu chuột gaming thuộc dòng Dragonfly A9 của ATK. Các sản phẩm sở hữu thiết kế đối xứng, hỗ trợ kết nối có dây và không dây 2.4GHz, đáp ứng nhu cầu sử dụng linh hoạt khi chơi game lẫn các tác vụ hằng ngày.
Dù có một số điểm chung về thiết kế và kết nối, mỗi phiên bản vẫn khác biệt về trọng lượng, cảm biến, switch và dung lượng pin. Để có cái nhìn tổng quan trước khi đi vào từng tiêu chí cụ thể, bạn có thể tham khảo bảng so sánh thông số kỹ thuật của ba mẫu chuột ATK A9 dưới đây.
2. So sánh ATK A9 Mini Plus vs A9 Ultra Max 2.0 vs A9 NB chi tiết
|
Tiêu chí |
ATK A9 Mini Plus |
ATK A9 NB |
|
|
Thiết kế |
Đối xứng |
||
|
Kích thước |
118,4 × 61,2 × 38,6 mm |
125 × 64 × 40 mm |
125 × 63,5 × 40 mm |
|
Trọng lượng |
39g |
53g |
56g |
|
Cảm biến |
Pixart PAW3955 Master |
Pixart PAW3950 Ultra |
Pixart PAW3950 Ultra |
|
DPI tối đa |
40.000 DPI, ép xung 50.000 DPI |
30.000 DPI |
30.000 DPI, ép xung 42.000 DPI |
|
Tốc độ tracking tối đa |
850 IPS |
750 IPS |
750 IPS |
|
Polling rate tối đa |
8.000Hz |
8.000Hz |
8.000Hz |
|
Kết nối |
Có dây, không dây 2.4GHz |
Có dây, không dây 2.4GHz |
Có dây, không dây 2.4GHz |
|
Dung lượng pin |
200mAh |
800mAh |
800mAh |
|
Thời lượng pin công bố |
Lên đến 200 giờ ở 1000Hz |
Lên đến 600 giờ ở 1000Hz |
Lên đến 200 giờ ở 1000Hz |
|
Switch |
ATK Custom Optical |
ATK Lightblade Mechanical |
ATK Custom Optical |
|
Giá bán tham khảo |
1.690.000đ |
1.190.000đ |
1.590.000đ |
*Lưu ý: Giá bán là mức tham khảo tại thời điểm này, có thể thay đổi theo chương trình khuyến mãi. Thời lượng pin là mức tối đa do nhà bán hàng công bố ở 1000Hz, không phải thời gian sử dụng được đảm bảo trong mọi điều kiện.
2.1 So sánh thiết kế, kích thước và trọng lượng
Khác biệt dễ nhận thấy nhất khi so sánh ATK A9 Mini Plus, A9 Ultra Max 2.0 và A9 NB nằm ở kích thước cùng trọng lượng. Trong ba mẫu, A9 Mini Plus nhỏ gọn và nhẹ nhất, trong khi hai phiên bản Ultra Max 2.0 và NB có kích thước gần tương đương nhau.
ATK A9 Mini Plus có kích thước 118,4 × 61,2 × 38,6mm và trọng lượng 39g. Thiết kế này phù hợp với người thích chuột nhẹ, dễ nhấc và điều chỉnh hướng di chuyển nhanh. Với kích thước nhỏ gọn, sản phẩm phù hợp với người có bàn tay nhỏ đến trung bình. Tùy kích thước tay và thói quen sử dụng, bạn có thể cầm chuột theo kiểu Claw Grip, Fingertip Grip hoặc Palm Grip.
Trong khi đó, ATK A9 Ultra Max 2.0 có kích thước 125 × 64 × 40mm, nặng 53g. ATK A9 NB có kích thước 125 × 63,5 × 40mm và trọng lượng 56g. Cả hai có phom dáng tương tự, nhưng A9 NB nặng hơn A9 Ultra Max 2.0 khoảng 3g.
2.2 So sánh cảm biến và độ nhạy chuột
Cảm biến là một trong những điểm khác biệt quan trọng khi so sánh ba mẫu chuột ATK A9. A9 Mini Plus sử dụng Pixart PAW3955 Master, trong khi A9 Ultra Max 2.0 và A9 NB trang bị Pixart PAW3950 Ultra.
ATK A9 Mini Plus hỗ trợ dải DPI từ 10 đến 40.000, có thể ép xung lên 50.000 DPI. Theo thông số sản phẩm, cảm biến đạt tốc độ tracking tối đa 850 IPS và gia tốc 75G. Đây là mẫu có thông số tracking và DPI cao nhất trong ba sản phẩm đang so sánh.
ATK A9 Ultra Max 2.0 sử dụng cảm biến Pixart PAW3950 Ultra, hỗ trợ DPI từ 10 đến 30.000, tracking tối đa 750 IPS và gia tốc 50G. ATK A9 NB cũng sử dụng cảm biến này, với DPI tối đa 30.000 và khả năng ép xung lên 42.000 DPI; tốc độ tracking tối đa đạt 750 IPS.
DPI thể hiện mức độ nhạy của chuột, cho phép người dùng tùy chỉnh tốc độ di chuyển con trỏ theo nhu cầu. Trong khi đó, IPS thể hiện tốc độ di chuyển tối đa mà cảm biến có thể theo dõi. Các thông số này hữu ích khi đánh giá cấu hình, nhưng DPI cao hơn không đồng nghĩa chuột sẽ tự động chính xác hơn trong mọi tình huống.
2.3 So sánh kết nối và thời lượng pin
Cả ba mẫu chuột đều hỗ trợ kết nối có dây và không dây 2.4GHz, cho phép người dùng linh hoạt thay đổi theo nhu cầu. Khi chơi game, kết nối không dây giúp bàn làm việc gọn gàng hơn; trong khi kết nối có dây có thể được sử dụng khi sạc hoặc khi người dùng muốn hạn chế phụ thuộc vào pin.
Khác biệt rõ hơn nằm ở dung lượng pin và thời lượng sử dụng được công bố. ATK A9 Mini Plus có pin 200mAh, thời lượng tối đa 200 giờ ở polling rate 1000Hz. Trọng lượng 39g giúp sản phẩm phù hợp với người đặt yếu tố nhẹ và linh hoạt lên hàng đầu, nhưng dung lượng pin thấp hơn hai mẫu còn lại.
ATK A9 Ultra Max 2.0 sử dụng pin 800mAh và có thời lượng công bố lên đến 600 giờ ở 1000Hz. Đây là mẫu có thời gian sử dụng tối đa được công bố cao nhất trong ba sản phẩm, phù hợp với người muốn hạn chế tần suất sạc pin. ATK A9 NB cũng có pin 800mAh, nhưng thời lượng công bố lên đến 200 giờ ở 1000Hz. Vì vậy, không nên chỉ dựa vào dung lượng pin để kết luận thời gian sử dụng của hai mẫu giống nhau.
Nếu ưu tiên thời lượng pin theo thông số công bố, A9 Ultra Max 2.0 có lợi thế rõ ràng. Nếu quan tâm nhiều hơn đến trọng lượng, A9 Mini Plus đáng cân nhắc; còn A9 NB phù hợp với người muốn pin dung lượng lớn nhưng không cần mức thời lượng tối đa như Ultra Max 2.0.
2.4 So sánh switch và trải nghiệm sử dụng
Ngoài cảm biến, switch cũng ảnh hưởng đến cảm giác nhấn và phản hồi khi sử dụng chuột. ATK A9 Mini Plus và A9 NB sử dụng switch quang học ATK Custom Optical, trong khi A9 Ultra Max 2.0 được trang bị switch cơ học ATK Lightblade.
Switch quang học trên A9 Mini Plus và A9 NB được giới thiệu với khả năng phản hồi nhanh và hạn chế hiện tượng nhấp đúp ngoài ý muốn. Cả hai mẫu cũng sử dụng con lăn TTC Gold, hỗ trợ thao tác cuộn và chuyển đổi lệnh trong game. Trong khi đó, A9 Ultra Max 2.0 sử dụng switch cơ học ATK Lightblade. Sự khác biệt giữa switch cơ học và quang học có thể thể hiện ở cảm giác nhấn, âm thanh và phản hồi khi thao tác. Tuy nhiên, cảm nhận cụ thể còn tùy vào sở thích của từng người dùng.
3. ATK A9 Mini Plus, A9 Ultra Max 2.0 và A9 NB phù hợp với ai?
Sau khi so sánh thông số, có thể thấy không có một mẫu chuột phù hợp với tất cả mọi người. Lựa chọn nên dựa trên ưu tiên sử dụng, kích thước tay, cảm giác cầm và ngân sách.
ATK A9 Mini Plus phù hợp với người ưu tiên chuột gaming siêu nhẹ và nhỏ gọn. Với trọng lượng 39g, kích thước 118,4 × 61,2 × 38,6mm và cảm biến Pixart PAW3955 Master, sản phẩm đáng cân nhắc cho người thích thao tác rê chuột linh hoạt. Đây cũng là lựa chọn nên xem xét nếu bạn có bàn tay nhỏ đến trung bình hoặc thường sử dụng kiểu cầm Claw Grip và Fingertip Grip. Tuy nhiên, người dùng nên kiểm tra cảm giác cầm thực tế để bảo đảm kích thước chuột phù hợp.
ATK A9 Ultra Max 2.0 phù hợp với người muốn cân bằng giữa cấu hình gaming, thời lượng pin và chi phí. Chuột có trọng lượng 53g, cảm biến Pixart PAW3950 Ultra, polling rate tối đa 8.000Hz và pin 800mAh với thời lượng công bố lên đến 600 giờ ở 1000Hz. Với mức giá tham khảo thấp nhất trong ba mẫu, A9 Ultra Max 2.0 là lựa chọn đáng cân nhắc nếu bạn muốn đầu tư chuột gaming không dây có pin dung lượng lớn mà không cần ưu tiên trọng lượng siêu nhẹ như A9 Mini Plus.
ATK A9 NB phù hợp với người muốn sử dụng chuột gaming có kích thước tiêu chuẩn, cảm biến Pixart PAW3950 Ultra và switch quang học ATK Custom Optical. Sản phẩm có trọng lượng 56g, pin 800mAh và hỗ trợ polling rate tối đa 8.000Hz. So với A9 Ultra Max 2.0, A9 NB có trọng lượng nhỉnh hơn và thời lượng pin công bố thấp hơn, nhưng vẫn là lựa chọn đáng xem xét nếu bạn ưu tiên switch quang học và các đặc điểm riêng của phiên bản này.
4. Một số câu hỏi thường gặp về chuột ATK A9
4.1 ATK A9 Mini Plus, A9 Ultra Max 2.0 và A9 NB khác gì nhau?
Khác biệt chính nằm ở trọng lượng, cảm biến, switch và pin. A9 Mini Plus nhẹ nhất với 39g và sử dụng PAW3955 Master; A9 Ultra Max 2.0 có pin 800mAh với thời lượng công bố lên đến 600 giờ ở 1000Hz; còn A9 NB dùng PAW3950 Ultra và switch quang học ATK Custom Optical.
4.2 ATK A9 Mini Plus hay A9 NB tốt hơn?
A9 Mini Plus phù hợp hơn với người ưu tiên trọng lượng nhẹ, kích thước nhỏ gọn và cảm biến PAW3955 Master. A9 NB phù hợp với người thích kích thước tiêu chuẩn hơn, cảm biến PAW3950 Ultra và pin 800mAh. Lựa chọn nào tốt hơn còn tùy thuộc vào nhu cầu và cảm giác cầm chuột của bạn.
4.3 Chuột ATK A9 nào phù hợp để chơi game FPS?
Cả ba mẫu đều có thể được cân nhắc cho game FPS nhờ cảm biến gaming và polling rate tối đa 8.000Hz. Nếu thích chuột siêu nhẹ, bạn có thể chọn A9 Mini Plus; nếu ưu tiên thời lượng pin theo thông số công bố, A9 Ultra Max 2.0 là lựa chọn đáng xem xét. A9 NB phù hợp với người thích thiết kế tiêu chuẩn và switch quang học.
4.4 Nên chọn chuột ATK A9 theo kích thước tay như thế nào?
Người có bàn tay nhỏ đến trung bình có thể cân nhắc A9 Mini Plus nhờ kích thước nhỏ gọn. A9 Ultra Max 2.0 và A9 NB có kích thước gần tương đương, phù hợp để xem xét nếu bạn thích phom chuột tiêu chuẩn hơn. Ngoài kích thước, hãy cân nhắc kiểu cầm chuột và cảm giác nâng đỡ lòng bàn tay trước khi quyết định.
5. Tổng kết
Khi so sánh ATK A9 Mini Plus vs A9 Ultra Max 2.0 vs A9 NB, có thể thấy mỗi phiên bản đều có những ưu điểm riêng về thiết kế, cấu hình và thời lượng pin. Việc lựa chọn mẫu chuột phù hợp sẽ phụ thuộc vào nhu cầu chơi game, thói quen cầm chuột và ngân sách của mỗi người.
Trước khi mua, bạn nên đối chiếu thông số, kiểm tra giá bán hiện tại và cân nhắc kích thước chuột sao cho phù hợp với bàn tay. Bạn có thể tham khảo chi tiết từng sản phẩm tại MemoryZone để lựa chọn mẫu chuột ATK A9 đáp ứng tốt nhu cầu sử dụng.



